UDSM,UiO kunoa watumishi wa afya nchini juu ya maadili

Na Mwandishi Wetu, Meadia Brains

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) kimeshirikiana na Chuo Kikuu cha Oslo (UiO) cha Norway kutoa mafunzo kwa wataalam wa maadili na afya katika kujaribu kukabiliana na matatizo ya kimaadili katika ufanyaji kazi wa kliniki.

Mafunzo hayo kupitia Idara ya Falsafa na Mafunzo ya Dini yatafanyika Novemba 2023 na Februari 2024, ili kuanzisha huduma endelevu za usaidizi wa kliniki, hususan kamati ya maadili ya kliniki katika moja ya hospitali za umma nchini.

Washiriki wa mafunzo hayo wakiwa katika picha ya pamoja.

Yakifadhiliwa na Mpango wa Ushirikiano wa Norway kwa Ushirikiano wa Kiakademia wa Kimataifa (NORPART), mafunzo hayo yanatekelezwa kupitia mradi wa Kuimarisha Maadili na Uadilifu katika Utafiti wa Kimatibabu na Mazoezi ya Kliniki (ETHIMED) unaoanza 2022 – 2026.

Akizungumzia mpango huo, Mkuu wa Idara ya Falsafa na Mafunzo ya Dini wa UDSM, Dk. Michael Lyakurwa, ameeleza haja ya kujumuisha kozi za maadili ya kitabibu katika mitaala ya elimu ya afya na programu shirikishi za sayansi.

“Kozi ni muhimu kwa muktadha wa Kusini mwa Jangwa la Sahara kutokana na kuongezeka kwa kesi za maadili katika utendaji wa kliniki. Hata hivyo, hakuna huduma za usaidizi za kimaadili za kimatibabu ili kusaidia wataalamu wa afya kuzishughulikia,” alisema.

Dk. Lyakurwa alisema chini ya mradi huo, ETHIMED inaunda programu ya mafunzo kwa wakufunzi juu ya maadili ya kliniki, kutoa mafunzo kwa watendaji wa afya na washiriki wa kitivo nchini Rwanda na Tanzania kwa mfano wa kujadili maadili, kuunda kamati ya maadili ya kliniki na kuandaa mwongozo kwa kamati za maadili ya kliniki nchini Tanzania.

Kwa upande wake, Shija Kuhumba, mtahiniwa wa Shahada ya Uzamivu katika Maadili ya Kitabibu katika Chuo Kikuu cha Oslo, alieleza haja ya kuandaa miongozo ya maadili ya kimatibabu kwa wataalamu wa afya.

“Tumefunzwa kuhusu moduli ya mashauriano ya kesi za Kituo cha Maadili ya Matibabu, ikiwa miundo hii itaunganishwa vyema katika mipangilio yetu ya afya, inaweza kusaidia kushughulikia matatizo ya kimaadili katika mazoezi ya kliniki,” alisisitiza.

Kwa upande mwingine, Lucas Kitula kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) amesema kuwa miongozo ya maadili ya kitabibu itawasaidia wataalamu wa afya katika kushughulikia masuala ya kiutendaji.

“Kesi kama vile masuala ya kitamaduni katika mazingira ya huduma za afya, masuala ya kidini yanayokinzana na afua za kimatibabu, na ugawaji wa rasilimali za matibabu katika mazingira ya huduma ya afya yanayokumbana na vikwazo vya rasilimali za matibabu yanahitaji miongozo hiyo,” alisema Kitula.

Kama sehemu ya mradi wa ETHIMED, wafanyakazi wa kitivo kutoka UDSM walihudhuria Kozi ya Kimataifa ya Msingi ya Maadili ya Kitabibu katika Kituo cha Maadili ya Matibabu katika Chuo Kikuu cha Oslo.

Mafunzo haya yalifanyika kuanzia Mei 9 hadi 12 2023, na yalihudhuriwa na washiriki kutoka Afrika, Ulaya na Caribbean. Washiriki walikubali umuhimu na umuhimu wa mafunzo kwa mazingira ya huduma ya afya yaliyopingwa na matatizo mengi ya kimaadili ambayo huleta matatizo katika kufanya maamuzi ya matibabu.

spot_img

Latest articles

Soma Ripoti ya UHIFADHI WA UHAI: UKIUKWAJI WA HAKI ZA BINADAMU NDANI YA SEKTA YA UHIFADHI TANZANIA

Na Mwandishi Wetu, Media Brains Utafiti mpya umebaini kwamba mamlaka za serikali zimekuwa kichocheo kikuu...

RAIS DKT. SAMIA ATOA MAAGIZO KWA BASHE, NFRA KUNUNUA MAHINDI KWA WAKULIMA TSH 700 KWA KILO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassanamemuagiza Waziri wa Kilimo...

Upi upepo unaoweza kufika Tanzania,wa Wiliam Ruto au Paul Kagame?

KUNA upepo wa aina mbili unavuma katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mmoja...

Watu wawili wafariki, 16 wajeruhiwa katika ajali ya basi Songwe

Na Mwandishi Wetu, Media Brains Watu wawili wamefariki dunia na wengine 16 kujeruhiwa baada ya...

More like this

Soma Ripoti ya UHIFADHI WA UHAI: UKIUKWAJI WA HAKI ZA BINADAMU NDANI YA SEKTA YA UHIFADHI TANZANIA

Na Mwandishi Wetu, Media Brains Utafiti mpya umebaini kwamba mamlaka za serikali zimekuwa kichocheo kikuu...

RAIS DKT. SAMIA ATOA MAAGIZO KWA BASHE, NFRA KUNUNUA MAHINDI KWA WAKULIMA TSH 700 KWA KILO

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu Hassanamemuagiza Waziri wa Kilimo...

Upi upepo unaoweza kufika Tanzania,wa Wiliam Ruto au Paul Kagame?

KUNA upepo wa aina mbili unavuma katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mmoja...